Biyu daga cikin manyan wuraren da ake fama da cutar kanjamau a duk faɗin ƙasar a wannan shekara: ɗayan tari ne ɗayan kuma ciwon huhu na mycoplasma. Menene ainihin mycoplasma ciwon huhu?
Don gano ciwon huhu na Mycoplasma, da farko muna buƙatar fahimtar menene Mycoplasma. Mycoplasma yayi kama da kwayoyin cuta kuma yana da tsarin salula, amma babu bangon tantanin halitta.
Wani bambanci tsakanin mycoplasma da kwayoyin cuta shine: girman. Yana da ɗan ƙarami fiye da ƙwayoyin cuta, kusan 0.1 zuwa 0.3 microns, kuma mafi ƙanƙantar ƙwayoyin cuta kusan 0.2 microns. Mycoplasma yana haifuwa ta hanyar rarraba ɗaya zuwa biyu da biyu zuwa hudu, kama da kwayoyin cuta.
Akwai nau'ikan mycoplasma daban-daban, kuma babban wanda ke haifar da kamuwa da cuta a cikin mutane shine Mycoplasma pneumonia. Mycoplasma pneumonia yana yaduwa daga mutum zuwa mutum ta hanyar ɗigon numfashi, kuma lokacin shiryawa na iya ɗaukar tsawon kwanaki 23. Ko da jikin ɗan adam ya kamu da ciwon huhu na Mycoplasma sau ɗaya, bayan wani ɗan lokaci tasirin kariya na antibody yana raguwa, akwai yuwuwar sake kamuwa da cuta. Yanzu kasarmu ta shiga cikin kaka, kuma lokacin rani da kaka sune lokacin da ake yawan kamuwa da cutar Mycoplasma.
Don haka menene alamun kamuwa da ciwon huhu na Mycoplasma? Alamomin asibiti yawanci: zazzabi a cikin 86% -96% na yara, da tari, yawanci bushe, wanda zai iya ɗaukar makonni zuwa watanni a cikin 85% -96% na yara.
Wadanne gwaje-gwaje ake yawan yi?
Ana yin x-ray na ƙirji, gwajin jini don ƙwayoyin rigakafin mycoplasma, da sauransu.
Yaya ake bi da ciwon huhu na Mycoplasma idan na yi rashin sa'a don kamuwa da shi? Yawancin lokaci ana bi da shi tare da azithromycin. Hakanan ana iya amfani da Erythromycin, amma yanayin erythromycin na ciki ya fi girma, wanda zai iya haifar da amai da ciwon ciki. Mafi kyawun tsarin kulawa ya kamata ƙwararren likita ya yi daidai da ainihin yanayin mai haƙuri.
A ƙarshe, ko da yake wasu yara da suka kamu da ciwon huhu na mycoplasma suna gabatar da lokuta masu tsanani, yawancin suna da sauƙi, idan dai an riga an riga an yi rigakafi da magani da aka yi niyya, yaron zai murmure da wuri-wuri!
Yadda za a hana shi?
Za mu iya gani daga hanyar watsawar mycoplasma, yi don hana ɗigon ruwa da sauran watsawar iska, na iya zama rigakafi mai kyau. Saka abin rufe fuska lokacin fita, wanke hannu akai-akai, buɗe tagogi a gida don ba da iska a gidan, amfanihasken ultravioletbakara da kashe kwayoyin cuta yadda ya kamata, da yawan cin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari masu dauke da sinadarin bitamin C, da kara motsa jiki don inganta garkuwar jikin mutum, duk matakan kariya ne masu sauki da inganci.
Koyi game da samfuranmu
Lokacin aikawa: Oktoba-23-2023